Lượt xem: 642 Tác giả: Site Editor Thời gian xuất bản: 13-10-2026 Nguồn gốc: Địa điểm
Nếu bạn đã từng nhận được Chứng nhận Phân tích natri hyaluronate và cảm thấy choáng ngợp trước danh sách các thông số — protein, axit nucleic, nội độc tố, kim loại nặng, hao hụt khi sấy khô — thì bạn không đơn độc. Hầu hết các nhà cung cấp đều trình bày những con số này dưới dạng danh sách kiểm tra đạt/không đạt đơn giản. Nhưng độ tinh khiết mang nhiều sắc thái hơn một tỷ lệ phần trăm duy nhất.
Đây là câu trả lời ngắn gọn: độ tinh khiết không phải là một con số - đó là một hồ sơ đa chiều. Một nhà cung cấp tuyên bố 'độ tinh khiết 99%' mà không nêu rõ tạp chất nào đã được kiểm tra, ở giới hạn phát hiện nào và bằng phương pháp nào, thì tốt nhất là cung cấp cho bạn thông tin không đầy đủ.
Đối với người mua B2B, nhà sản xuất công thức và chuyên gia kiểm soát chất lượng, việc hiểu ý nghĩa thực sự của độ tinh khiết đối với axit hyaluronic - và cách đo từng kích thước - là điều cần thiết để đảm bảo sản phẩm cuối cùng của bạn an toàn, hiệu quả và nhất quán. Hãy phá vỡ nó.
Khi ai đó nói 'độ tinh khiết natri hyaluronate', họ thường đề cập đến ba chiều riêng biệt, mỗi chiều đo lường một điều gì đó khác nhau về cơ bản:
Độ tinh khiết hóa học đo lường lượng vật liệu thực sự là natri hyaluronate so với các chất hóa học khác. Điều này thường được thể hiện như sau:
· Xét nghiệm (hàm lượng HA): Tỷ lệ natri hyaluronate tính theo chất khô. Loại mỹ phẩm thường yêu cầu ≥90,0%, trong khi loại dược phẩm yêu cầu ≥95,0%.
· Hàm lượng axit glucuronic: Là thành phần cấu trúc của HA. Giá trị lý thuyết là ~46%, do đó kết quả ≥44% khẳng định cấu trúc chuỗi HA còn nguyên vẹn.
Các tạp chất an toàn sinh học là quan trọng nhất đối với các ứng dụng tiếp xúc với mô sống:
· Protein dư: Tàn dư từ cơ thể vật chủ lên men. Đây là những nguy cơ gây dị ứng chính.
· Axit nucleic (DNA/RNA): Cũng từ cơ thể vật chủ. Mức độ cao cho thấy quá trình thanh lọc không đầy đủ.
· Nội độc tố vi khuẩn: Lipopolysaccharides từ vi khuẩn gram âm. Quan trọng đối với các ứng dụng tiêm và nhãn khoa.
· Ô nhiễm vi sinh vật: Tổng số vi sinh vật hiếu khí, nấm men/nấm mốc và các mầm bệnh cụ thể.
Tạp chất hóa học đến từ quá trình sản xuất và môi trường:
· Kim loại nặng: Chì, asen, cadmium, thủy ngân - được quy định ở mức ppm.
· Dung môi tồn dư: Metanol, etanol, isopropanol từ các bước tinh chế.
· Sắt, clorua, sunfat: Các chất ô nhiễm vô cơ từ thiết bị hoặc nước.
Hãy coi nó giống như một cuộc kiểm tra y tế: tổng sức khỏe của bạn không được xác định bằng một kết quả xét nghiệm máu. Đó là sự kết hợp của tất cả các dấu hiệu - huyết áp, cholesterol, chức năng gan, chức năng thận - nói lên toàn bộ câu chuyện. Độ tinh khiết natri hyaluronate hoạt động theo cách tương tự.
Nguồn natri hyaluronate xác định tạp chất nào bạn cần lo lắng.
Trong lịch sử, axit hyaluronic được chiết xuất từ lược gà trống hoặc thủy tinh thể bò. Phương pháp này mang lại rủi ro tạp chất cụ thể:
· Protein có nguồn gốc động vật có thể kích hoạt phản ứng miễn dịch
· Dư lượng sunfat (không giống HA, chondroitin sunfat chứa nhóm sunfat)
· Sự thay đổi theo từng đợt tùy thuộc vào nguồn động vật
· Khả năng mở rộng hạn chế
Hầu hết hoạt động sản xuất thương mại đã chuyển hướng khỏi khai thác động vật vì những lý do này, mặc dù một số nhà cung cấp nhỏ vẫn sử dụng phương pháp này.
Natri hyaluronate hiện đại được sản xuất bằng cách lên men vi khuẩn - điển hình là Streptococcus equi subsp. Zooepidemicus hoặc các chủng Bacillus subtilis được thiết kế . Điều này giúp loại bỏ rủi ro về nguồn gốc động vật nhưng lại tạo ra hồ sơ tạp chất riêng:
· Protein của sinh vật chủ: Vi khuẩn sản xuất protein cùng với HA trong quá trình lên men.
· Axit nucleic: DNA và RNA vi khuẩn cùng tồn tại với HA trong dịch lên men.
· Thành phần môi trường lên men: Đường, axit amin và khoáng chất từ môi trường tăng trưởng.
· Nội độc tố: Nếu vi khuẩn gram âm hiện diện dưới dạng chất gây ô nhiễm.
Quá trình tinh chế - kết tủa, siêu lọc, sắc ký - là những gì tách biệt một sản phẩm có độ tinh khiết cao với một lô hàng hóa. Các nhà cung cấp cắt giảm quá trình tinh chế sẽ có mức protein và axit nucleic tăng cao, ngay cả khi tỷ lệ xét nghiệm HA có vẻ chấp nhận được.
Mỗi loại tạp chất đòi hỏi một phương pháp phân tích cụ thể. Đây là những gì đang thực sự xảy ra trong phòng thí nghiệm:
Phương pháp đo màu carbazole: Cách tiếp cận truyền thống nhất. HA bị thủy phân giải phóng axit glucuronic, axit này phản ứng với thuốc thử carbazole tạo ra màu tím. Cường độ được đo bằng phép đo quang phổ và so sánh với đường cong tiêu chuẩn. Đơn giản, rẻ tiền nhưng có thể bị ảnh hưởng bởi các axit uronic khác.
Phương pháp đo độ đục CTAB: Cetyltrimethylammonium bromide tạo thành phức chất với HA, tạo độ đục tỷ lệ thuận với nồng độ HA. Nhanh hơn carbazole nhưng ít đặc hiệu hơn.
HPLC-SEC (Sắc ký loại trừ kích thước): Phân tách các phân tử HA theo kích thước trước khi phát hiện. Đây là tiêu chuẩn vàng vì nó đồng thời xác nhận danh tính HA và định lượng nó. Nó cũng tiết lộ sự phân bố trọng lượng phân tử - thông tin mà một số xét nghiệm đơn giản không thể cung cấp.
Đây được cho là chỉ số độ tinh khiết quan trọng nhất cho sự an toàn.
Phương pháp Bradford (595 nm): Sử dụng thuốc nhuộm Coomassie Brilliant Blue G-250 liên kết với protein. Khi đo ở bước sóng 595 nm bằng đường chuẩn BSA (albumin huyết thanh bò), nó cung cấp khả năng định lượng đáng tin cậy xuống tới 0,005% (w/w). Đây là phương pháp được ưa chuộng vì nó không bị cản trở bởi khả năng hấp thụ tia cực tím của HA.
Phương pháp Lowry: Độ nhạy tương tự như phương pháp Bradford nhưng quy trình phức tạp hơn với việc bổ sung nhiều thuốc thử.
Độ hấp thụ tia cực tím 280 nm: Phương pháp đơn giản nhất nhưng kém tin cậy nhất. Bản thân HA hấp thụ một số tia cực tím ở bước sóng 280 nm, điều này có thể gây ra kết quả dương tính giả và đánh giá thấp hàm lượng protein thực tế. Nếu nhà cung cấp chỉ báo cáo dữ liệu protein UV 280 nm, hãy thận trọng.
Tiêu chuẩn ngành mỹ phẩm là hàm lượng protein dư .10,1%. Các loại dược phẩm và thuốc tiêm yêu cầu 0,05%. Quy trình lên men được kiểm soát tốt thường tạo ra hàm lượng protein dưới 0,05%, nhưng chúng tôi nhận thấy dữ liệu từ cùng một nhà cung cấp dao động từ 0,02% đến 0,18% qua các lô khác nhau - một dấu hiệu rõ ràng về quá trình tinh chế không nhất quán.
Độ hấp thụ UV 260 nm: DNA và RNA hấp thụ mạnh ở bước sóng 260 nm. Mẫu được hòa tan và độ hấp thụ được đo trực tiếp. Giá trị trên 0,1 (Abs) cho thấy quá trình thanh lọc chưa hoàn toàn. Mặc dù axit nucleic không gây ra rủi ro an toàn trực tiếp trong mỹ phẩm bôi ngoài da, nhưng mức độ cao tương quan với lượng nội độc tố cao hơn - vì vậy đây là một chỉ báo kiểm soát quá trình hữu ích.
Phương pháp LAL (Limulus Amebocyte Lysate): Sử dụng lysate từ tế bào máu cua móng ngựa, đông lại khi có nội độc tố. Phản ứng có thể được đo động học (đo độ đục động hoặc tạo màu) để có kết quả định lượng. Đây là phương pháp duy nhất được chấp nhận đối với các sản phẩm thuốc tiêm và thuốc nhãn khoa.
Giới hạn điển hình là ≤0,5 EU/mg đối với bột nguyên liệu thô. Các ứng dụng có thể tiêm được yêu cầu kiểm soát chặt chẽ hơn nữa.
ICP-MS (Phương pháp quang phổ khối plasma kết hợp cảm ứng): Phương pháp nhạy nhất, có khả năng phát hiện kim loại ở mức phần tỷ. Các xét nghiệm về chì (Pb), asen (As), cadmium (Cd), thủy ngân (Hg) và thường là các nguyên tố bổ sung.
Quang phổ hấp thụ nguyên tử (AAS): Được sử dụng đặc biệt cho hàm lượng sắt, đòi hỏi bước sóng phát hiện khác (248,3 nm).
Giới hạn điển hình: Kim loại nặng (dưới dạng Pb) 20 ppm đối với loại mỹ phẩm, 10 ppm đối với loại dược phẩm. Asen 3 ppm, cadmium 1 ppm, thủy ngân 0,1 ppm.
Sắc ký khí khoảng trống (GC): Mẫu được gia nhiệt trong lọ kín và các hợp chất dễ bay hơi trong khoảng trống được phân tích bằng GC. Điều này phát hiện dư lượng metanol, ethanol và isopropanol từ các bước tinh chế và kết tủa.
Dược điển Trung Quốc quy định các giới hạn này đối với natri hyaluronate cấp dược phẩm. Nếu nhà cung cấp sử dụng phương pháp kết tủa ethanol (phương pháp phổ biến nhất), việc kiểm tra dư lượng ethanol là cần thiết.
Phương pháp đếm đĩa tiêu chuẩn cho mỗi USP <61> và <62>:
· Tổng số vi sinh vật hiếu khí: ≤100 cfu/g (mỹ phẩm), ≤10⊃2; cfu/g (dược phẩm)
· Nấm men, nấm mốc: 100 cfu/g
· Tác nhân gây bệnh cụ thể: Staphylococcus aureus , Pseudomonas aeruginosa , E. coli phải vắng mặt
· Đối với sản phẩm lên men: xét nghiệm bổ sung liên cầu tan máu
Giấy chứng nhận phân tích điển hình về natri hyaluronate bao gồm 15-20 thông số. Đây là cách đọc những điều quan trọng nhất:
tham số |
Lớp mỹ phẩm |
Lớp thực phẩm/bổ sung |
Lớp dược phẩm / thuốc tiêm |
Phương pháp kiểm tra |
Xét nghiệm (cơ sở khô) |
≥90,0% |
≥91,0% |
95,0–105,0% |
Carbazole / HPLC |
Dư lượng protein |
.10,1% |
.0,05% |
.0,05% |
Bradford / Lowry |
Axit nucleic |
.10,1% |
.10,1% |
.0,05% |
Tia cực tím 260nm |
Kim loại nặng (dưới dạng Pb) |
20 trang/phút |
10 trang/phút |
10 trang/phút |
ICP-MS |
nội độc tố |
Không phải lúc nào cũng được thử nghiệm |
Không phải lúc nào cũng được thử nghiệm |
.050,05 EU/mg |
LAL |
Tổn thất khi sấy |
10,0% |
10,0% |
10,0% |
Chân không 105°C / 60°C |
pH (dung dịch 1%) |
5,0–8,5 |
6,0–7,5 |
6,0–7,5 |
chiết áp |
Độ trong và màu sắc |
Rõ ràng, A₆₀₀<0,01 |
Rõ ràng, A₆₀₀<0,01 |
Rõ ràng, A₆₀₀<0,01 |
đo quang phổ UV |
Dung môi dư |
Không phải lúc nào cũng được thử nghiệm |
Metanol 0,05%, Ethanol 0,5% |
Theo dược điển |
Khoảng trống GC |
Vòng quay cụ thể |
— |
— |
+60° đến +80° |
Phân cực |
Protein >0,1% trong loại mỹ phẩm: Cho thấy khả năng thanh lọc không đầy đủ. Tăng nguy cơ dị ứng, đặc biệt đối với các sản phẩm lưu lại và công thức dành cho da nhạy cảm.
Thiếu dữ liệu nội độc tố cho các công bố về thuốc tiêm/nhãn khoa: Nếu một nhà cung cấp tiếp thị sản phẩm của họ để dùng cho mục đích tiêm hoặc nhỏ mắt nhưng không kiểm tra nội độc tố thì sản phẩm đó không phù hợp cho những mục đích sử dụng đó bất kể các thông số kỹ thuật khác.
Không có dữ liệu phân bổ trọng lượng phân tử: Một con số 'MW trung bình' duy nhất không cho bạn biết gì về phân bố chiều dài chuỗi thực tế. PDI (chỉ số đa phân tán) trên 2,0 cho thấy tính không đồng nhất của lô đáng kể.
Thiếu xét nghiệm mầm bệnh cụ thể: Chỉ tổng số đĩa là không đủ. Sự vắng mặt của S.aureus , P. aeruginosa và E. coli phải được xác nhận riêng.
Xét nghiệm ở chính xác giới hạn thông số kỹ thuật: Nếu xét nghiệm đọc chính xác 90,0% đối với loại mỹ phẩm, điều đó có thể cho thấy sản phẩm được pha trộn để chỉ đáp ứng mức tối thiểu — chứ không phải là một lô có độ tinh khiết cao tự nhiên.
Độ tinh khiết không phải là thước đo chất lượng trừu tượng — nó ảnh hưởng trực tiếp đến độ an toàn, hiệu quả và tuân thủ thị trường của sản phẩm của bạn.
Protein tồn dư là nguy cơ gây dị ứng chính trong natri hyaluronate. Đối với các sản phẩm bôi lên vùng da bị tổn thương (sau phẫu thuật, chăm sóc vết thương, da nhạy cảm), mức protein trên 0,1% có thể kích hoạt phản ứng miễn dịch. Sự ô nhiễm nội độc tố trong các sản phẩm tiêm có thể gây ra phản ứng viêm nghiêm trọng - đây là lý do tại sao xét nghiệm LAL là không thể thương lượng đối với các ứng dụng nhãn khoa và tiêm.
Các tạp chất có thể cản trở hoạt động sinh học của axit hyaluronic. Axit nucleic còn sót lại và các đoạn HA bị thoái hóa có thể kích hoạt các con đường gây viêm (TLR2/TLR4) thay vì truyền tín hiệu chống viêm qua trung gian CD44 như mong muốn. Về bản chất, HA không tinh khiết có thể làm ngược lại những gì bạn dự định.
Các ion kim loại (đặc biệt là sắt) xúc tác quá trình phân hủy oxy hóa chuỗi axit hyaluronic, làm giảm trọng lượng phân tử theo thời gian. Nếu độ nhớt của sản phẩm giảm trong quá trình bảo quản, nguyên nhân có thể là do cặn sắt hoặc các chất ô nhiễm kim loại khác. Tương tự như vậy, ô nhiễm vi khuẩn sẽ tạo ra hoạt động hyaluronidase phá vỡ axit hyaluronic.
Các thị trường khác nhau có những yêu cầu khác nhau:
· Mỹ: Phải đáp ứng tiêu chuẩn USP cho ứng dụng dược phẩm
· EU: Phải tuân thủ chuyên khảo EP 0338
· Trung Quốc: Phải tuân thủ tiêu chuẩn Dược điển Trung Quốc
· Mỹ phẩm: Nói chung ít được quản lý hơn, nhưng các thương hiệu có trách nhiệm vẫn phải yêu cầu kiểm tra tạp chất đầy đủ
Có lẽ vấn đề quan trọng nhất về mặt thương mại: sự dao động về độ tinh khiết giữa các lô buộc bạn phải điều chỉnh lại hoặc từ chối nguyên liệu đầu vào. Nhà cung cấp có hàm lượng protein dao động trong khoảng 0,02% đến 0,18% là nhà cung cấp có quá trình lên men và tinh chế không được kiểm soát — ngay cả khi mỗi lô riêng lẻ về mặt kỹ thuật đều 'đạt'.'
Khi đánh giá nhà cung cấp natri hyaluronate, hãy tập trung vào năm khía cạnh sau:
1. Phương pháp kiểm tra
Hỏi cụ thể: Bạn dùng phương pháp nào để xét nghiệm protein? Nếu câu trả lời chỉ là UV 280 nm thì đó là một khoảng trống. Ít nhất là Bradford hoặc Lowry. Đối với trọng lượng phân tử, bạn chỉ báo cáo sắc ký đồ GPC trung bình hay đầy đủ với PDI?
2. Tính nhất quán giữa các lô
Yêu cầu dữ liệu COA lịch sử cho cùng thông số kỹ thuật trong 6-12 tháng qua. Tính hệ số biến thiên cho các thông số chính (xét nghiệm, protein, MW). Một nhà cung cấp được kiểm soát tốt sẽ duy trì CV <5% đối với trọng lượng phân tử và <20% đối với dư lượng protein.
3. Danh mục chứng nhận
ISO 13485 (thiết bị y tế), cGMP, hồ sơ DMF, COSMOS (mỹ phẩm hữu cơ), HALAL, KOSHER - mỗi chứng nhận đều yêu cầu hệ thống chất lượng cụ thể gián tiếp đảm bảo kiểm soát độ tinh khiết. Nhà cung cấp càng nắm giữ nhiều chứng nhận thì cơ sở hạ tầng chất lượng của họ càng mạnh mẽ.
4. Truy xuất nguồn gốc
Nhà cung cấp có thể truy nguyên lô lên men, nguồn nguyên liệu thô và hồ sơ thử nghiệm của bất kỳ lô nào không? Truy xuất nguồn gốc đầy đủ là điều cần thiết để điều tra các vấn đề về chất lượng và tiến hành thu hồi nếu cần thiết.
5. Minh bạch
Một nhà cung cấp đáng tin cậy cung cấp:
· COA đầy đủ với tất cả các thông số, không chỉ là lựa chọn
· Sắc ký GPC theo yêu cầu
· Mô tả phương pháp cùng với kết quả
· Sẵn sàng cho phép thử nghiệm của bên thứ ba
Các nhà cung cấp như Công nghệ sinh học Shandong Runxin chứng minh khả năng kiểm soát độ tinh khiết toàn diện trên cả năm khía cạnh. Với 28 năm chuyên môn về lên men vi sinh vật chuyên dụng, Runxin sử dụng phương pháp Bradford để xác định dư lượng protein (LOQ 0,005%), GPC-MALS để xác định đặc tính trọng lượng phân tử hoàn chỉnh, LAL để kiểm tra nội độc tố và ICP-MS để sàng lọc kim loại nặng hoàn toàn — trên mỗi lô, mọi lúc. Danh mục chứng nhận đa dạng của họ (ISO 13485, CE, DMF 036368, COSMOS, HALAL, cGMP) và kinh nghiệm xuất khẩu trên 34 quốc gia phản ánh một hệ thống chất lượng được xây dựng cho các ứng dụng đòi hỏi khắt khe nhất.
Độ tinh khiết của natri hyaluronate bao gồm nhận dạng hóa học, an toàn sinh học và kiểm soát tạp chất hóa học - mỗi loại đều yêu cầu các phương pháp phân tích và tiêu chí chấp nhận cụ thể. Mức độ tinh khiết 'đúng' tùy thuộc vào ứng dụng của bạn:
· Mỹ phẩm bôi ngoài da: Tập trung vào dư lượng protein (<0,1%), giới hạn vi sinh vật và kim loại nặng
· Thực phẩm bổ sung: Siết chặt giới hạn kim loại nặng, bổ sung xét nghiệm mầm bệnh
· Nhãn khoa/tiêm: Nội độc tố không thể thương lượng, protein 0,05%, tuân thủ đầy đủ dược điển
· Sau phẫu thuật / da nhạy cảm: Điều trị như cấp độ dược phẩm ngay cả khi ứng dụng mang tính thẩm mỹ về mặt kỹ thuật
Khi đánh giá nhà cung cấp, đừng chỉ so sánh giá cả và phân tích tỷ lệ phần trăm. Xem xét hồ sơ độ tinh khiết hoàn chỉnh, các phương pháp thử nghiệm đằng sau nó và tính nhất quán của các kết quả đó giữa các lô. Độ tinh khiết là yếu tố phân biệt nguyên liệu thô đáng tin cậy với chất lượng bất ngờ đang chờ đợi xảy ra.
Cần natri hyaluronate có độ tinh khiết cao với độ minh bạch hoàn toàn khi thử nghiệm? Liên hệ Công nghệ sinh học Runxin để biết COA chi tiết và thông số kỹ thuật phù hợp với ứng dụng của bạn.
